ญานคงต้องใช้เวลาพอสมควรเนอะ เพราะไม่รู้ของเก่าทำมาแค่ไหน ถ้ารอของใหม่อย่างเดียวคงจะลำบาก555+ ส่วนโหราศาสตร์ไทยที่ได้คุยๆกัน สัตตาภิธรรมของวัดยานนาวา ดูแล้วละเอียด ลึกน่าเรียนมากเลยเฮีย แต่ติดตรงเรียนกสิน ต้องใช้เวลาฝึกอีกนานเลย
สาธุ เขารับอาสาที่จะหาปัจจัยช่วยสร้าง เพราะยังเหลืออีกมาก ตอนแรกว่าจะสร้างพระองค์ใหญ่ แต่อาตมาจะสร้างเอง ก็เลยให้เขาช่วยเรื่องมหาวิหารส่วนที่ยังเหลืออยู่ แต่ก็เห็นไม่ค่อยมีใครร่วมบุญสักเท่าใดเลยนะ ผู้ที่เขาทำอาตมาไม่เคยเจอเขาเลยนะ แต่ก็ไม่ติดใจเพราะการโอนปัจจัยนั้น เข้าบัญชีวัดจริงไม่ต้องห่วงนะ เห็นผู้ที่ท่านรับอาสา ท่านบอกว่ากำลังหาเจ้าภาพทอดผ้าป่า จะรวบรวมรายชื่อส่งมาให้ทางวัดช่วยประทับตราวัด เดือนมกราคมนี้ และจะทอดเดือนกุมภาพันธ์ ก็ปล่อยให้เขาช่วยกันไป แต่ที่ไม่เข้าไปยุ่งนั้นก็เพราะว่า ใจจริง ไม่อยากให้ทางญาติโยมลำบากเลย อีกอย่างเรื่องการบูชาหอยนั้น อาตมาเป็นพระภิกษุ ไม่อยากเข้าไปยุ่งมากนัก แต่เห็นความตั้งใจจริงของท่านผู้ตั้งกระทู้ เลยนำเรื่องเข้าประชุมปรึกษากับพระเถระ ท่านอนุญาติ อาตามาจึงยอมให้เขาลงประกาสได้ แต่ก็ไม่หวังมากมายนักหรอก เกรงใจญาติโยมมากๆนะ สาธุ เห็นโยมอุ้ม โยมหนุ่ยช่วยกันหาเจ้าภาพเป็นกรรมการผ้าป่าอยู่นะ โยมปอไม่โดนทาบทามบ้างหรือหนอ สาธุ อยากเห็นโยมมากันมากๆนะ จะได้รู้จักกันเอาไว้ มาเห็นที่อยู่อาจจะสงสารมากขึ้นก็ได้นะ สาธู (ขำ)
แล้วเฮียว่าดูดวงแบบไหนแม่นยำสุดคะ เช่น ลายมือ เซ้นส์ หรือว่าเลขฐาน 7 ตัว รู้สึกว่าสาจะอ่านจับฉ่ายมากไปหน่อย เลยเอาดีไม่ได้ ซักอัน แฮ่
ขอบคุณนะคะเฮีย นอนดึกทุกวันเลย เฮียสาสงสัยว่าเฮียเป็นหมอดูอะป่าวจ๊ะ ไม่ใช่ไรหรอก เห็นเฮียความรู้เยอะอะ
[IMG] "...การให้ธรรมะชนะการให้ (สิ่งอื่น) ทั้งปวง แม้การจะทำทานให้ถูกต้องก็ต้องอาศัยการฟังธรรม..." (เฮียส่งไปให้...คัดมาส่วนที่ชอบค่ะ)
โอ๋ไม่ทราบเลยคะว่าพี่แอนไปไหนแต่ก็ยังเห็นพี่แอนส่งเมล์มาให้อ่านอยู่คะแต่คิดว่าพี่แอนคงจะยุ่งหรือไม่ก็อ่อนเพลียกับโรคที่เป็นมั้งคะ อาจต้องการเวลารักษานิดนึง
[IMG] วันนี้ได้ทำบุญ -นำผ้าสไบที่คุณเจงส่งมาให้ไปห่มคลุมพระพุทธรูปที่วัดพระพุทธบาท จ.สระบุรี -นำพวงมาลัยมะลิสดไปกราบสักการะบูชารอยพระพุทธบาท -นำพวงมาลัยมะลิสดไปกราบสักการะบูชาเจดีย์พระเขี้ยวแก้วจำลอง วัดพระพุทธบาท -โอนเงินร่วมทำบุญสร้างพระประธาน วัดป่าปัญโรจน์ -โอนเงินร่วมทำบุญพิมพ์บทสวดมนต์และซีดีบทสวดมนต์กับ พระสมรัก ญาณธีโร