" สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรไปทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งสิ่งของที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง แม้จะทำความผูกพัน และมั่นใจในสิ่งนั้นก็กลับมาเป็นปัจจุบันไปมิได้ ผู้ที่ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป อนาคตที่ยังมาไม่ถึง ก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน อดีต ควรปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตก็ควรปล่อยไว้ตามกาลของมัน ปัจจุบันเท่านั้นที่จะสำเร็จเป็นประโยชน์ได้เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย" ธรรมะจาก หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
เอาบุญมาฝากค่ะ วันนี้ได้ไปถวายพัดลมเหล็กขนาดใหญ่ เพื่อไว้ในพระอุโบสถ และชุดสังฆทานที่จัดเตรียมเอง ที่วัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร ฝากบุญมาให้น้องซันอนุโมทนาร่วมกันนะคะ
[IMG] สุขสันต์วันพระค่ะ พี่ซัน :) ขอบคุณพี่ซันมากน่ะค่ะ ที่ช่วยประสารงานให้ พี่ ๆ น้อง ๆ อีกแรงหนึ่งค่ะ
มีข้อคิดดีๆ มาฝากเช่นเคยค่ะ “เหตุผลหนึ่งที่ทำให้คนไทยเรายากจน คือ เราไม่สามารถผลิตสินค้าที่มีมูลค่าที่เพิ่มได้ ลองคิดดูว่าชาวนาใช้เวลาทำนา 3-4 เดือน ใช้ที่ดินมหาศาลเพื่อเปลี่ยนดินให้เป็นข้าว และเราก็ขายแค่ ข้าวสาร เพราะฉะนั้น การที่จะให้ผลิตภัณฑ์ของเรามีมูลค่าที่เพิ่มสูงขึ้น เราต้องใช้ปัญญาเข้ามาช่วยสร้างมูลค่าเพิ่มให้ผลผลิตของเรา แต่เราจะเอาปัญญาคนอื่นมาช่วยคงไม่ได้ เราจะต้ององค์ความรู้ของเราขึ้นมาเอง ดังนั้น เราต้องสร้างคนขึ้นมา สอง กลุ่ม คือ กลุ่มที่สร้างองค์ความรู้ขึ้นมา และกลุ่มที่จะนำองค์ความรู้นั้นไปใช้ แต่ขณะเดียวกันเราต้องพัฒนาการศึกษาให้เกิดมิติการสร้างค่านิยม การรักชาติ ว่าจะต้องทำงานเพื่อสังคมให้มากกว่า การทำงานเพื่อตนเอง ควบคู่กันไปด้วย เพราะปัจจุบันนี้ แต่ละคนมองแต่ประโยชน์ของตัวเองเป็นหลัก และตราบใดที่สังคมยังมีคนที่ฉลาดกว่า คอยเอาเปรียบคนที่ด้อยกว่า ก็จะเกิดจากการแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นขึ้นในสังคมอย่างปัจจุบันนี้” ข้อคิดจาก ดร. ธงชัย ชิวปรีชา ผอ.ร.ร. มหิดลวิทยานุสรณ์ จ.นครปฐม
[IMG] วันนี้เป็นวันดีผมไปร่วมถวายเจดีย์พระธาตุทันใจ ที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง ภาพที่เสร็จแล้วสวยกว่านี้ครับ พระเจดีย์องค์นี้สร้างวันเดียวเสร็จครับ ผมเองก็ได้ไปร่วมสร้าง เริ่ม 4 โมงเย็นวันที่ 12 สิงหาคมไปแล้วเสร็จวันที่13 สิงหาคม เป็นปาฏิหารย์มากครับ ที่เสร็จเร็วขนาดนี้ คงเป็นเพราะบารมีขององค์หลวงพ่อ และบารมีของเทวดาที่รักษาแผ่นดินตรงนี้อยู่ พระเจดีย์องค์นี้ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่มาจากทั้วสารทิศ นับพันองค์ ผมเองก็ได้ร่วมเอาพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุลงในพระเจดีย์นี้ด้วยครับ วันนีเลยเป็นวันถวายพระเจดีย์ ผมเลยมาบอกบุญ โดยปัตตานุโมทนามัย บัญที่สำเร็จด้วยการ อนุโมทนา ผมก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมาร่วมอนุโมทนากันครับ อนุโมทนาเอานะครับ สาธุๆๆ
[IMG] วันนี้ไปร่วมสร้างพระพุทธรูป หน้าตัก 4ศอก 2 องค์ ที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง อนุโมทนาบุญเอานะครับ และร่วมหล่อพระอริยะสงฆ์ หลวงพ่อเกสม เขมโก และหลวงพ่อฤษีลิงดำ สาธุๆๆ